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Na John Nditi, Moragoro

ERIKALI kupitia

Wizara ya Mifugo

na Uvuvi imatenga
Sh bilioni nne kuwezesha
vijana kupata mafunzo ya
ufugaji wa kisasa katika
vituo atamizi vinane
kwenye mikoa ya Tanga,
Mwanza na Kagera.

Vituo hivyo vinasimam-
iwa na Taasisi ya Utafiti wa
Mifugo (TALIRI) na Wakala
ya Vyuo vya Mafunzo ya
Mifugo Tanzania (LIT. A).

Katibu Mkuu Wizara
ya Mifugo na Uvuvi (Sekta
ya Mifugo), Tixon Nzunda
alisema hayo kwenye Chuo
cha Mafunzo ya Mifugo
Kampasi ya Morogoro
wakalti akifunga mafunzo

ya wasimamizi wa vituo
atamizi vya ufugaji mifugo
kibiashara kwa vijana.

Nani ya Uchaguzi ya
Chama Cha Mapinduzi
(CCM) inaeleza kuwa chama
hicho kinatambua kwamba

mageuzi ya kujenga uchumi
wa viwanda ni lazima

yaendane na mageuzi ya
kuongeza tija kwenye kilimo,
ufugaji na uvuvi.

Katika ukurasa wa 23
ilani hiyo inaelekeza ku-
wezesha vijana, wanawake
na makundi mengine ya
wajasiriamali kujiajiri kwa
kuwapatia mafunzo na stadi
za ujasiriamali na usimamizi
wa shughuli za kiuchumi na
kuwezeshwa kurasimisha
shughuli zao ifikapo mwaka
2025.

Mpango wa maende-
leo 2021/2022-2025/2026
umepanga kuhamasisha ma-
tumizi ya te
katika uzalishaji na uta-
futaji wa masoko ya mazao
ya uﬂﬁ:go,kuwezesha utafiti
katika uzalishaji wa mifugo,

knolojia za kisasa .

mazao ya mifugo, uhifadhi
wa mbegu na urutubishaji
vinasaba, kuboresha taasisi
za mafunzo ya mifugo na
mitaala na kuwezesha
upatikanaji wa huduma bora
za ugani katika ngazi za vijiji
na kata. .
Nzunda alisema serikali
imefungua milango kwa vi-
jana kupitia sekta ya mifugo

na kwamba vituo hivyo vita- .

saidia kuwabadilisha kifikra
kuhusu ufugaji.

Aliwaagiza LITA na
TALIRI waanze kutekeleza
kazi hiyo leo Septemba 26,
na kwamba fedha zilizotole-
wa kwa kazi hiyo zisitumike
kwa ajili ya kuendeshea ofisi
au kazi nyingine.

Nzunda aliserna vijana
wanaopata mafunzo hayo
ni waliohitimu masomo ya

taaluma ya mifugo ka-

tika ngazi ya astashahada,
stashahada na shahada na
sasa wapo mitaani hawana
kazi.

Nzunda alisema vituo
hivyo vitasaidia kupunguza
tatizo la ajira, kuongeza
uzalishaji wa mifugo na
mazao yake kwa kuzingatia
viwango, kuongeza kipato
cha vijana na Taifa kwa
ujumla. ;

Alisema mafunzo yata-
anza kwa mwaka wa fedha
2022/2023 na katika awamu
ya kwanza vijana 240
wamesailiwa, ng’ombe 2,400
zitatunuliwa na kila kituo
kitapewa ng’ombe 300.

Nzunda alisema
kila kituo kinakuwa na
washiriki au wawekez-
aji 30 wa kiume na wa

kike na kila mmoja atapewa

mifugo 10 wa kuwalea.
“Mifugo hii baada ya

Kkuilea atakuwa wanawauza

baada ya miezi mitatuna
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fedha zake anazifungulia
akaunti na wataendelea
hivyo kwa kipindi cha miezi
12 na faida watakayoipata
itakuwa ni sehemu ya mtaji
wao wenyewe, serikali hait-
achukua hata shilingi bali~
itabakiwa na mtaji wake”
alisema.

Nzunda alisema vituo
hivyo vitasaidia kuwabadili-
sha vijana kifikra kuhusu
ufugaji, kupunguza tatizo la
ajira, na kuongeza uzalishaji
wa mifugo na mazao yake
kwa kuzingatia viwango na
kuongeza kipato cha vijana
na taifa kwa ujumla.

“Vijana hawa wanakwen-
da kupatiwa ujuzi kuhusu
maisha, ujuzi kuhusu
uzalishaji wa kazi, ujuzi wa
uzalishaji fedha, ujuzi wa
kupata mitaji, na ujuzi wa
kwenda kujenga uchumi
wa nchi kupitia Sekta ya
Mifugo,” alisema.

Nzunda aliwataka vijana
waliochaguliwa kujiunga
na vituo atamizi wajitume

na wajitambue wao ni
wawekezaji kwenye sekta ya
mifugo.

Akizishauri taasisi za

kifedha ziwasaidie
vijana kuingia
kwenye ujasiriamali
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hasa sekta ya mifugo kwa
kufuga kisasa kwa kuwapa- Qg
tia mikopo.
Aliserna jukumu la
serikali ni kutoa fedha na
kuwaandalia mazingira
ya kuwaweka pamoja kwa
kuunda vyama vidogo vya
ushirika vya wafugaji il BV
waanze kufuga kisasa na
kuweza kukopesheka.
Aliwaagiza wasimamizi
wa vituo atamizi vya ufu-
gaji mifugo kibiashara kwa
vijana hao kuwa wabunifu
na kuhakikisha wanasimami
utekelezaji wa mwongozo
uliotolewa kuhusu vituo
hivyo.
Aliwataka kuwajenga
vijana hao kuwa na uwezo
wa kufuga kisasa kwa
vitendo, kuwa na uhusiano
na mawasiliano mazuri
ambayo yatawasaidia katika
masoko ya mifugo na mazao
ya mifug.
Mtendaji Mkuu wa
Wakala ya Vyuo vya LITA,
Dk Pius Mwambene alisema
“wakala unaanzisha vituo sita
Katika kampasi za Kikulula 1
(Kagera), Mabuki (Mwanza) ;
na Buhuri (Tanga) na kila ‘
kituo kitachukua vijana 30
watakaofundishwa kwa
miezi 12 kufuga kibiashara.
Mtumishi wa Shirika la
Chakula na Kilimo la Umoja
wa Mataifa (FAO), Dk Moses
Olenesele aliwataka vijana
waitumie fursa hiyo vizuri
kwa kuwa serikali imeweka
matumaini kwa vijana hao
kuja kuwa wafanyabiashara

wakubwa.
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sheria za

ufugaji mijini

Na Editha Majura, Musoma

RUGENZI wa
Halmashauri ya
anispaa ya Muso-

ma mkoani Mara, Bosco Nd-
unguru ameagiza wananchi
wazingatie sheria za ufugaji
mijini, ili kunusuru mazingira
hususan yanayozunguka
miradi ya maendeleo.

Alitoa agizo hilo juzi
baada ya kukuta mifugo
kwenye majengo ya shule
mpya ya Sekondari ya Kigera,
akawaomba wanaoishi jirani
na miradi hiyo kuilinda.

Sekondari hiyo mpya
inajengwa na serikali kupitia
Mpango wa Uboreshaji Elimu
-Sekondari (SEQUIP), ambapo
Manispaa hiyo ilipokea Sh
milioni 470 kati ya Sh milioni
600 inayotakiwa kukamilisha
ujenzi huo.

Gazeti hili lilishuhu-
dia mbuzi wengi wakiwa
wamefungwa kamba kwenye
mazingira hayo na wengine
kuzurura hovyo huku vinyesi
vyao vikiwa vimetapakaa
mpaka ndani ya baadhi ya
majengo.

!Udzungunudachangmno—
to hiyo kwa njia ya Simu, Ofisa
Mtendaji wa Mtaa wa Kigera,
Jumanne Patrick alisema elimu
kwa umma inatolewa kwa njia
mbalimbali kuhusu aina ya
ufugaji unaotakiwa kufanyika
maeneo ya mijini lakini wafu-
gaji wanakaidi.
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Na Mwandishi Wetu, Kilwa

ALMASHAURI ya
Wilaya ya Kilwa
inaanzisha mfumo

maalumu wa kufuatilia bi-
ashara ya pweza kielektron-
iki kuanzia wanapovuliwa,
kusafirishwa hadi wanapouz-
wa kupitia madalali.

Kauli hiyo imetolewa na
Mkurugenzi wa halmashauri
hiyo Eston Ngilangwa
wakati akizungumzia hatua
zinazochukuliwa kuhakiki-
sha kwamba wilaya hiyo
inatumia vyema mpango wa
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kufuatilia pweza kielektroniki *

serikali wa uchumi wa buluu
ili kutanua soko la samaki
pweza na hivyo kuboresha
maisha ya wananchi.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari Mkurugenzi
huyo alisema hatua mbalim-
bali zinazochukuliwa na
Serikali ya Awamu ya Sita

- kuhusu uchumi wa buluu

zimelenga kuhakikisha
kwamba samaki wa Tanzania
wanapata soko katika soko la
kimataifa na kuwa na uvuvi
endelevu.

Alisema ili kuwa na soko
endelevu na hasa kwa sasa

A

ambapo samaki aina ya
pweza wanafanya vyema
katika soko la dunia ni lazima
nchi kuingia katika mfumo
wa ufuatiliaji ili kuhakikisha
usalama wa chakula.
Anasema ingawa pweza
wa Kilwa wanasoko katika
mataifa ya Ufaransa na Ubel-
giji, pweza wake wameshind-
wa kupenya soko kubwa la
Japan na Asia kutokana na
kukosekana kwa mfumo wa
ufuatiliaji wa usalama wa
chakula. ; :
Alisema katika mfum
huo wataweza kutumia

s

misimbomilia ya utambuzi
wa chakula na usalama wake
kwa kuangalia historia na ma-
hali walipovuliwa na mfumo
wa uhifadhi.

Mkurugenzi huyo aliishu-
kuru Serikali kupitia wizara
ya Mifugo na uvuvi na wadau
wa uchumi wa Buluu nchini
ikiwamo shirika lisilo la ki-
serikali 1a hapa nchini la Aqua
na kampuni kutoka Marekani
California kwa kusaidia ku-
wezesha kuwapo kwa mfumo
huo wa kielektroniki wa
kufuatilia samaki pweza toka
anapovuliwa hadi anapoingia
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sokoni kwa mlaji.
" Baada ya mfumo
huu naona hali ya wavuvi
inabadirikika katika kipindi
cha miaka mitano jjayo, kwa
kuwa na uhakika wa soko na
hivyo kujiongezea kipato”
alisema Ngilangwa.
Aliwataka wavuvi wa
kutoka Somanga, Songosongo
na Kilwa Kivinje pamoja
na madalali kutambua faida
kubwa inayoletwa na mfumo
huo ikizingatiwa kwamba
tayari pia serikali inawekeza
mamilioni ya fedha kuten-
geneza Kilwa kuwa bandari

yrrAr 1

ya Uvuvi kimataifa.

Aliserna kuna kila sababu
ya kuunga mkono juhudi za
serikali ambayo pia imepanga
kujenga mradi wa kukausha
dagaa kisasa ili kutabnua soko
la dagaa wa Kilwa. Dagaa wa
Kilwa kwa sasa wana soko
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo. .
Halmashauri ya Wilaya
ya Kilwa ina fursa nyingi za
uwekezaji katika sekta ya
uvuvi, ikiwa na eneo zuri kwa
ajili ya ufugaji wa viumbe wa
baharini kama samaki, kaa,
kamba koche na mwani.
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Wiki ya Kichaa
Na Asha Mwakyonde, Dodoma

ERIKALI kupitia Wizara ya Mifugo na Uyyy;
{imesema katika maadhirmshq ya Wiki
ya Kichaa cha Mbwa puniani inatarajia
juchanja mbwa na paka 60,000.
Kilele cha maadhimisho hayo kltqlfa .kltakgWa
jijini hapa Kkeshokutwa mgeni 1asmi akitarajiwa
kuwa Waziri wa Mifugo, M'ashlmba I}Jdakl'
Kauli Mbiu ya maadhirm;ho }myq inasema:
‘Kichaa cha mbwa, Afya moja, Vifo sifuri.
Pia wananchi wametakiwa kuendelea kufuatilia
vyombo vya habari na mitandao ya kijami, ili kupata

elimu ya ufugaji mbwa na paka, ili kujua madharay,

atwa na mbwa. -
kung’ 0t hapa juzi, Mkurugenzi wa

Akizungumza J1ji1 :
= Profesa Hezron Nonga alisema

Huduma za Mifugo, :
Katika maadhimisho hayo, watatoa chanjo bure

maeneo tofauti nchinl. i3
Mkurugenzi huyo alifafanua kuwa maadhimisho

i afanyika kwenye kanda nane huku
akizitaja baadhiya kanda hizo kuwa ni Temeke,
Arusha, Iringa, Mwanza, Tabora na Mtwara, na
huduma za chanjo zitatolewa bure kwa mbwa na

aka.

: “Alioleza kwamba maadhimisho hayo yatafanyika
Katika vituo vyote vya huduma za mifugo nchini, na
kutakuwa na hudumaya kuchanja bure mbwana
paka, ikiwa ni pamoja na kuhamasisha wananchi
kuhusu ufugajibora wa mbwa.

“Tuna maofisa mifugo nchi nzima, kila wilaya
katika halmashauri 184 wao watakuwa wanatoa
chanjo hizi, hivyo Kkaribu robo tatu ya Watanzania
watafikiwa na elimu hii ya huduma za kinga,
zinazoendana na tahadhari ya kichaa cha mbwa,’
aljeleza.
~ Aliongeza, kuwa kichaa cha mbwa kinaua, hivyo
kuwataka wananchi kuzuia kwa kuchanja mbwa na
paka wao kila mwaka, ili kulinda jamii.

“Epuka kuwa katika mazingira ya kungatwa na
mbwa na endapo umengatwa, osha jeraha kwa
sabuni na maji mengi yanayotiririka kwa dakika 15
na kidonda kisifungwe, kisha nenda haraka kwenye
kituo cha kutolea huduma za afya,” alisema.

Akitoa mwenendo wa chanjo ya kichaa cha mbwa,
Profesa Nonga alisema mwaka 2020/21 walichanja
mbwa dozi 986,195 na paka 5,152 na 2021/22, mbwa
1,608,344 na paka 6,833.

Mwaka wa fedha 2022/23 kuanzia Julai hadi
Septemba wamechanja mbwa 323,638 na paka
28,933 kwenye halmashauri 101 ambapo katika
madhimisho hayo, Wizara hiyo inatarajia kuchanja
mbwa na paka 60,000, v

Kichaa cha mbwa ni ugonjwa unaosababishwa na
virusi vya kichaa cha mbwa na huathiri wanyama
wote hususan mbwa na binadamu, na hauna tiba

' bali unakingwa kwa chanjo na kuzingatia ufugaji

bora wa mbwa. ;
Pia kichaa cha mbwa huambiza kwa njiaya

kung’atwa na mbwa mwenye ugonjwa huo na

binadamu pia anaweza kuambukizwa kwa kugusa

mate ya mbwa mwenye kichaa.
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* Minister touts research in livestock sector

LIVESTOCK and Fishenes
Minister Mashimba Ndak
hascalled upon the Tanzania
Livestock Research Instirute
(TALIRI) 10 advocate for
research to increase produc-
trilv and value addition for
livestock keepers.
He gave the call over

RALT

the weekend when opening
the TALIRI board, shying
while the government works
on new lLivestock policy. re-
searchers must go for studies
for increasing productivity
and value addition.
“You are key stakehold-
ers as currently government

nffar fran

works on a new livestock
policy to give us clues on the
needs and demands basing
on researches for more pro-
ductivity and improved wel-

fare among livestock keep- -

crs,” said the Minister
“We have to know what
fails the livestock indus-

try, challenges facing -the
livestock  keepers, market
demands and status of the
livestock quality for better
solutions.”

He said the TALIRI
has to be at the forefront in
formulation of the new live-
stock policy aimed at com-

ing up with a way forward in
developing the sector.
“Taking into account
the climate change effects
and the human activities,
we must formulate a policy
which will consider the cur-
rent situation of livestock

- market and standards of its

products so Lhat our policy
could guide vs according to
the qualities set,” he said.
TALIRI Board Chair-
man,  Prof  Sebastian
Chenyambuga assured the
minister that they are pre-
pared to improve on research

to bring positive impacts to,

the seclor:

Such research, he said,
would bring solutions to set-
backs in the livestock sector
to make it contribute more to
the national economy.

Earlicr, Permanent Sec-
retary of the Ministry, Tixon
Nzunda, called upon the

=
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board members to come up
with o plan on how they will
mobilise financial resources
for conducting research.
Moreover, he said, the
board must come up with
TALIRI transformation plan
which will cater for the cur-
rent needs and demands.
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